டெல்லி மெஜண்டா மெட்ரோ

ஜனக்புரி மேற்கு மற்றும் கல்காஜி மந்திர் நிலையங்களுக்கு இடையே டெல்லி மெட்ரோவின் முழு மெஜந்தா வரிசை – அடுத்த வாரம் துவங்க உள்ளது. ஜானக்பூரி மேற்கு மற்றும் கல்காஜி மந்திர் இடையே 25.6 கிமீ நீளம் கொண்ட பிரிவில் பயணிகள் சேவையை தொடங்குவதற்கு கட்டாய அனுமதி வழங்கப்பட்டுள்ளது. இதன் மூலம், 38 கி.மீ. நீளமான நடைபாதை செயல்படும்.

தெற்கு டெல்லி மற்றும் நொய்டாவிலிருந்து பயணிகள் மெட்ரோ வழியாக விமான நிலையத்திற்கு நேரடியாக பயணிக்க முடியும் என சமீபத்திய மெட்ரோ ரயில்வே பல ஆயிரக்கணக்கான மக்களுக்கு பயனளிக்கும். டெர்மினல் 1 மெட்ரோ நிலையம் உள்நாட்டு பயணிகளுக்கு பூர்த்தி செய்யும்.
:
டெல்லி மெஜண்டா கோடு

[1] தற்போதுள்ள மஜென்டா கோடு, கல்காஜி மந்திர் (வயலட் லைன்) மற்றும் தாவரவியல் பூங்கா நிலையங்கள் (ப்ளூ லைன்) ஆகியவற்றிற்கு இடையேயான இடைவெளியை வழங்குகிறது.

2 கல்காஜி மந்திர் மற்றும் தாவரவியல் பூங்காவிற்கான பிரிவு கடந்த ஆண்டு டிசம்பர் 25 ம் தேதி திறக்கப்பட்டது.

தற்போது, ​​மினெண்ட கோடு – பொட்டானிக்கல் கார்டன், ஓக்லா பறவைகள் சரணாலயம், கலிந்தி குஞ்ச், ஜசோலா விஹார்-ஷீஹேன் பாக், ஓக்லா விஹார், ஜமியா மிலியா இஸ்லாமியா, சுக்தேவ் விஹார், ஓக்லா என்எஸ்ஐசி மற்றும் கல்காஜி மந்திர் ஆகியவற்றின் ஒன்பது நிலையங்கள் இந்த பகுதியின் கீழ் வருகின்றன.

மஜெண்டா லைன் நீட்டிக்கப்பட்ட நடைபாதையில் 16 நிலையங்கள் உள்ளன, இரண்டு இடைநிலை நிலையங்கள் – ஹவுஸ் கஸ் (மஞ்சள் கோடு) மற்றும் ஜானக்புரி மேற்கு (ப்ளூ லைன் மூலம்).

5 மெகாண்டா கோடு மேற்கு தில்லி மற்றும் தெற்கு தில்லி, குருகுரம், ஃபரிதாபாத் மற்றும் நொய்டா இடையே கணிசமான பயண நேரத்தை குறைக்கும். உதாரணமாக, ஹாஸ் காஸ் மற்றும் ஜனக்்புரி மேற்கு இடையே பயணம் 55 நிமிடங்கள் எடுக்கும், ஆனால் மெஜந்தா திறப்புக்கு அரை மணி நேரம்

கல்காஜி, கிரேட்டர் கைலாஷ், சிராஜ் தில்லி, ஐ.ஐ.டி, ஆர்.கே புரம், வசந்த் விஹார், டெர்மினல் 1 விமான நிலையம், தாப்ரி மோர் மற்றும் ஜனக்புரி மேற்கு போன்ற பகுதிகளை இணைக்கும்.

சமீபத்திய கூடுதலாக, 38 கி.மீ நீளமுள்ள நடைபாதை செயல்படும்.

டி.ஆர்.ஆர்.சி யின் சில நிபந்தனைகள் மற்றும் விதிமுறைகளை நிறைவேற்றுவதன் பின்னர் இந்த நடைபாதை திறக்கப்படும் சரியான தேதி அறிவிக்கப்படும்.

[9] இதற்கிடையில், நொய்டா நகர மையத்தில் இருந்து மெட்ரிக் இரயில் நெட்வொர்க் வரை துறைமுகம் -62 வரை விரிவாக்க அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்தது. புது தில்லி மெட்ரோ டிவர்கா-நொய்டா சிட்டி சென்டர் வலையமைப்பின் விரிவாக்கமும், ஆறு நிலையங்களும் இருப்பதாக கூறப்படுகிறது.